Quỳnh Lưu: Mít tinh hưởng ứng “Tháng hành động Quốc gia và Ngày Thế giới phòng, chống AIDS" năm 2023
Sáng ngày 5/12, UBND huyện Quỳnh Lưu tổ chức Lễ mít tinh và diễu hành hưởng ứng “Tháng hành động Quốc gia phòng chống HIV/AIDS và Ngày Thế giới phòng, chống AIDS" năm 2023.
Các đại biểu tham dự
Tham dự đồng chí Nguyễn Văn Thưởng - Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, lãnh đạo các phòng, ngành, tổ chức đoàn thể huyện và hơn 500 đại biểu gồm lực lượng công an, quân sự, y tế, đoàn thanh niên, phụ nữ, cán bộ công chức 33 xã thị trấn và học sinh trường trường THPT Quỳnh Lưu 1.
Một số tiết mục văn nghệ tại buổi lễ
Quỳnh Lưu là huyện đồng bằng ven biển với diện tích rộng và dân số đông, ngoài vị trí thuận lợi để phát triển kinh tế xã hội Quỳnh Lưu cũng hội tụ đủ các yếu tố dễ xảy ra các tệ nạn xã hội như ma túy, mại dâm. Số người nghiện ma túy tại Quỳnh Lưu tính đến đầu năm 2023 là 115 người. Trong đó, người nghiện ma túy là nhóm có nguy cơ cao nhiễm HIV/ AIDS.
Đồng chí Nguyễn Văn Thưởng - Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phỏ Chủ tịch UBND huyện thông qua diễn văn phát động lại buổi lễ
Theo báo cáo tình hình nhiễm HIV/ AIDS tại Quỳnh Lưu trong những năm gần đây không ngừng gia tăng. Tính đến ngày 30/11/2023 số bệnh nhân HIV lũy tích là 181 người; số bệnh nhân AIDS lũy tích 80 người, số tử vong do AIDS 40 người, số xã có người nhiễm HIV 28/33 xã, thị trấn.
Hơn 500 đại biểu gồm lực lượng công an, quân sự, y tế, đoàn thanh niên, phụ nữ, cán bộ công chức 33 xã thị trấn và học sinh trường trường THPT Quỳnh Lưu 1 tham gia lễ mít tinh
Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2023 có chủ đề “Cộng đồng sáng tạo - Quyết tâm chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030!”. Tại buổi lễ, lãnh đạo UBND huyện Quỳnh Lưu đã phát lời kêu gọi và đề nghị các cấp ủy Đảng, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể, các tổ chức xã hội... quan tâm chỉ đạo phổ biến, quán triệt sâu rộng về mục tiêu, quan điểm, các giải pháp để nhằm kết thúc AIDS trước năm 2030 tới toàn thể cán bộ, đảng viên và nhân dân; phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị và toàn xã hội để phòng, chống HIV/AIDS hiệu quả.
Sau lễ mít tinh, đông đảo lực lượng công an, quân sự, y tế, đoàn viên thanh niên, phụ nữ, cán bộ công chức 33 xã, thị trấn đã tham gia diễu hành, cổ động trên các trục đường chính....
Quan tâm đầu tư cho công tác phòng, chống HIV/AIDS từ nguồn ngân sách trung ương đến địa phương. Triển khai rộng rãi và hiệu quả các giải pháp chuyên môn trong phòng, chống HIV/AIDS. Tăng cường biểu dương, nhân rộng các tập thể, cá nhân tiêu biểu, điển hình có nhiều đóng góp cho công tác phòng, chống HIV/AIDS, tạo sức lan tỏa đến mọi người dân. Mở rộng các giải pháp can thiệp giảm tác hại và dự phòng lây nhiễm HIV, chú trọng can thiệp cho nhóm đối tượng ưu tiên; triển khai điều trị dự phòng trước phơi nhiễm HIV cho các nhóm nguy cơ cao. Đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền chống kỳ thị, phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS. Mở rộng và đảm bảo chất lượng điều trị HIV/AIDS; huy động sự tham gia của y tế tư nhân trong điều trị HIV/AIDS để người nhiễm HIV có nhiều lựa chọn trong điều trị.
...để truyền tải các thông điệp góp phần nâng cao nhận thức của người dân trong công tác phòng, chống HIV/AIDS
Sau lễ mít tinh, đông đảo lực lượng công an, quân sự, y tế, đoàn viên thanh niên, phụ nữ, cán bộ công chức 33 xã, thị trấn đã tham gia diễu hành, cổ động trên các trục đường chính để truyền tải các thông điệp góp phần nâng cao nhận thức của người dân trong công tác phòng, chống HIV/AIDS.
Thanh Toàn – Việt Hùng