12/11/2023
Tưng bừng Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc tại thôn 7, xã Quỳnh Đôi
Chiều ngày 12/11, Khu dân cư thôn 7, xã Quỳnh Đôi (huyện Quỳnh Lưu) tổ chức“Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc ở khu dân cư” nhân kỷ niệm 93 năm Ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam 18/11/1930 – 18/11/2023. Tới dự có đồng chí vũ Thị Bích Hằng- HUV, Trưởng phòng NN&PTNT huyện, đại diện lãnh đạo Đảng ủy, chính quyền các tổ chức, đoàn thể địa phương.
Văn nghệ chào mừng ngày hội
Thôn 7, xã Quỳnh Đôi có 132 hộ với 456 nhân khẩu. Đây là xóm tiêu biểu trong các phong trào thi đua của xã, nhất là trong chương trình xây dựng NTM kiểu mẫu. Hưởng ứng các cuộc vận động do Đảng, Nhà nước và MTTQ các cấp phát động, đặc biệt là cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng NTM, đô thị văn minh”, Ban công tác mặt trận thôn 7 đã có nhiều cách làm hay và sáng tạo nhằm huy động toàn thể bà con nhân dân cùng chung sức, đồng lòng xây dựng phong trào trong thôn. Tiêu biểu năm 2023 nhân dân trong thôn đóng góp xây dựng, đổ đáy đậy nắp mương dài 300m trị giá 65 triệu đồng, hàng năm các hộ đóng góp xây dựng quỹ nhân đạo từ thiện, quỹ đền ơn đáp nghĩa, quỹ vì người nghèo trên 20 triệu đồng. Năm 2023 thôn có 121/132 hộ đạt gia đình văn hóa, chiếm tỷ lệ 97,58%, gia đình văn hóa 03 năm liên tục đạt gần 83%; 6/8 tổ liên gia đạt tiêu chí 10 không. Đời sống kinh tế văn hóa tinh thần của nhân dân ngày càng được nâng cao, đến nay thu nhập bình quân đầu người của thôn đạt 70 triệu đồng/người/năm, toàn thôn chỉ còn 01 hộ cận nghèo, không có hộ nghèo.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2298/quantritintuc202311/quynh-doi-3638354205635884826.JPG)
Các đại biểu tham dự
Đ/c Vũ Thị Bích Hằng – HUV, Trưởng Phòng NN&PTNT huyện phát biểu chúc mừng và tặng quà kỷ niệm cho khu dân cư thôn 7
Tặng quà của huyện Quỳnh Lưu cho 03 hộ có hoàn cảnh khó khăn
Tại ngày hội, thay mặt Huyện ủy - HĐND - UBND - UBMTTQ huyện Quỳnh Lưu, đồng chí Vũ Thị Bích Hằng – Trưởng phòng NN&PTNT huyện trao tặng món quà kỷ niệm cho Khu dân cư thôn 7 và trao quà cho 03 hộ nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn của thôn. Nhân dịp này Đảng uỷ, chính quyền, MTTQ và các tổ chức đoàn thể xã Quỳnh Đôi cũng đã có nhiều món quà tặng kỷ niệm khu dân cư thôn 7; đồng thời tặng quà cho các gia đình chính sách, người tàn tật, người già neo đơn. Ban công tác Mặt trận thôn 7 đã biểu dương các cá nhân, tập thể đã có nhiều đóng góp trong phong trào thi đua của thôn./.
Như Thủy - Việt Hùng