03/12/2023
Xã An Hòa (Quỳnh Lưu) huy động nhân dân ra quân chỉnh trang, xây dựng công trình tuyến đường kiểu mẫu
Thực hiện kế hoạch xây dựng thôn kiểu mẫu và chào mừng Đại hội Mặt trận Tổ Quốc xã An Hòa, sáng ngày 3/12, xã An Hòa (huyện Quỳnh Lưu) phối hợp với thôn Hồng Phong tổ chức phát động nhân dân ra quân tổng dọn vệ sinh môi trường, thu gom rác thải, chỉnh trang các tuyến đường và xây dựng công trình tuyến đường kiểu mẫu.
Xã An Hòa phối hợp với thôn Hồng Phong triển khai xây dựng hệ thống bồn hoa cây cảnh
Hồng Phong là một trong hai thôn (cùng với thôn Bút Ngọc) được xã An Hòa chọn làm điểm xây dựng thôn kiểu mẫu trong năm 2023. Để hoàn thành kế hoạch, đợt này xã An Hòa phối hợp với Ban công tác mặt trận thôn Hồng Phong đã vận động nhân dân trong thôn đóng góp và huy động xã hội hóa được gần 100 triệu đồng để triển khai xây dựng bồn hoa cây cảnh trên một số tuyến đường.
Địa phương huy động máy múc để chỉnh trang đường làng ngõ xóm
Ngoài ra, xã còn huy động cán bộ, công chức, các đoàn thể, hội viên phối hợp với nhân dân thôn Hồng Phong tham gia lao động, dọn dẹp vệ sinh môi trường, thu gom rác thải sinh hoạt, phát quang bụi rậm, cỏ dại, cắt tỉa cây xanh trên các tuyến đường trục chính, ngõ xóm, hệ thống rãnh thoát nước khu dân cư…
Đây là hoạt động ý nghĩa chào mừng Đại hội Mặt trận xã An Hòa và góp phần đưa thôn Hồng Phong sớm đạt thôn NTM kiểu mẫu theo kế hoạch đề ra
Đây là hoạt động có ý nghĩa thiết thực, qua đó, tạo sự chuyển biến về nhận thức, hành động của mỗi hộ gia đình trong vai trò chủ thể của nhân dân về công tác giữ gìn vệ sinh môi trường trong xây dựng NTM. Thời gian qua, cấp ủy, chính quyền xã An Hòa đã tăng cường chỉ đạo các tổ chức hội, đoàn thể duy trì hoạt động giữ gìn VSMT, thu gom, xử lý rác thải vào các ngày cuối tuần, từ đó, góp phần chung tay giữ gìn, tạo cảnh quan xanh-sạch- đẹp tại địa phương.
Tuyến đường cờ đại đoàn kết của cán bộ và nhân dân thôn Bút Ngọc triển khai xây dựng
Cùng ngày, xã An Hòa phối hợp với thôn Bút Ngọc tổ chức xây dựng tuyến đường cờ đại đoàn kết. Kết quả qua thời gian vận động, Ban công tác mặt trận thôn Bút Ngọc đã xây dựng được 30 cột cờ có gắn biển quảng cáo và hệ thống đèn điện với tổng kinh phí khoảng 25 triệu đồng.
Thanh Toàn – Đức Thiên